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GAZETI RASMI LA SERIKALI YA 
MAPINDUZI YA ZANZIBAR

(Hupigwa Chapa kwa Amri ya Serikali)

Sehemu ya CXXXIV Nam. 7351	                13 Juni, 2025	                        Bei Shs.6,000/=
Imekubaliwa na Mkuu wa Posta kuwa ni Gazeti                                                    Hutolewa kila Ijumaa                                       

Sheria ya Huduma Ndogo Ndogo za Fedha Zanzibar Nam.9 ya 2023
Kanuni za Huduma Ndogo Ndogo za Fedha Zanzibar (Watoa Huduma Ndogo   
za Fedha wasiopokea Amana )       .......................................................................

SEHEMU YA SHERIA

Sheria iliyotajwa  hapo chini imetangazwa katika Gazeti Rasmi  hili.

Tangazo  la  Sheria

Nam. 57:- Kanuni za Huduma ndogo Ndogo za fedha Zanzibar (Watoa 		
	      Huduma Ndogo za Fedha wasiopokea Amana ) .

SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR, 
NAM. 9 YA 2023

_________________________

KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR 
(WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA WASIOPOKEA 

AMANA)
[Chini ya kifungu cha 61(1)]

____________________

MPANGILIO WA KANUNI

KANUNI 		  MAELEZO

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

1.	 Jina fupi na kuanza kutumika.
2.	 Matumizi.
3.	 Ufafanuzi.

Matangazo yaliyohusu maiti, kuvunjikia kwa Ushirika na baadhi ya matangazo ambayo ni muhimu kwa watu kujua yanaweza kutiwa 
katika Gazeti. Nakala matangazo namna hiyo, zipelekwe kwa Mhariri wa Gazeti Rasmi la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar - Tanzania katika 
nyumba ya kupiga Chapa, Sanduku la Posta 261. Nakla zisichelewe kuliko Jumatatu kila wiki.
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SEHEMU YA PILI
TARATIBU ZA UTOAJI WA LESENI

4.	 Uanzishwaji. 
5.	 Jina la mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha.
6.	 Maombi ya Leseni.
7.	 Uadilifu wa mwanahisa, mmiliki, mbia au mdhamini.
8.	 Uwezo wa kifedha.
9.	 Sehemu ya biashara.
10.	 Tabia na uzoefu.
11.	 Mabadiliko ya afisa mtendaji mkuu na wajumbe wa bodi ya 	
	 uamuzi.
12.	 Utoaji wa leseni au kukataliwa kwa maombi.
13.	 Ukaguzi.
14.       Kuhamisha leseni.
15.	 Kurejeshwa kwa leseni.
16.	 Mabadiliko kwenda Daraja la Kwanza.
17.	 Mabadiliko kuingia Daraja la Pili kutoka daraja jengine.
18.	 Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha wa kigeni.

SEHEMU YA TATU
UENDESHAJI WA WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 

19.	 Uanzishwaji wa bodi ya usimamizi.
20.	 Kazi za bodi ya usimamizi.
21.	 Uanzishwaji na wajibu wa menejimenti.
22.	 Mabadiliko ya umiliki.
23.	 Ajira kwa Watanzania.
24.	 Ajira kwa asiyekuwa Mtanzania.
25.	 Shughuli zinazoruhusiwa.
26.	 Shughuli zisizoruhusiwa.
27.	 Dhamana ya pesa taslimu, udhamini au akiba za lazima.
28.	 Vitabu vya hesabu, kumbukumbu na mwaka wa fedha.
29.	 Uandaaji na uwasilishaji wa hesabu.
30.	 Uwazi wa taarifa za fedha.
31.	 Mkaguzi wa ndani.
32.	 Mkaguzi wa nje.
33.	 Kutoa taarifa za ukiukwaji.
34.	 Uwasilishaji wa taarifa za mikopo.
35.	 Idhini ya kubadilishana taarifa za mikopo.

SEHEMU YA NNE
SHUGHULI ZA UKOPESHAJI 

36.	 Sera ya ukopeshaji.
37.	 Fomu ya maombi ya mkopo.
38.	 Mkataba wa mkopo.
39.	 Kukataliwa maombi ya mkopo.
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40.	 Dhamana ya mkopo.
41.	 Urejeshaji wa mkopo. 
42.	 Kubadilisha masharti ya mkopo. 
43.	 Tengo la hasara.
44.	 Kutoa taarifa kwa mdhamini wa mkopo.
45.	 Kukusanya au kufuatilia mikopo

SEHEMU YA TANO
USIMAMIZI WA WATOA HUDUMA WA HUDUMA 

NDOGO ZA FEDHA

46.	 Kiwango cha chini cha mtaji.
47.	 Kiwango cha chini cha ukwasi wa mali.
48.	 Kiwango cha uwiano wa mali na madeni.
49.	 Ukaguzi.
50.	 Malipo ya gawio.
51.	 Uwasilishaji wa taarifa.
52.	 Usimamizi wa mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha.

SEHEMU YA SITA
MASHART MENGINEYO

53.	 Kipindi cha mpito.
54.	 Kubadilika kutoka mkopeshaji fedha binafsi kuwa taasisi.
55.	 Kufuata sheria zinazomlinda mtumiaji wa huduma za fedha.
56.	 Hatua za kiutawala.

	 MAJADWELI
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SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR, 
NAM. 9 YA 2023 

________________________________

KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR 
(WATOA HUDUMA WA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 

WASIOPOKEA AMANA)
[Chini ya kifungu cha 61(1)]

______________________

KWA UWEZO niliopewa chini ya kifungu cha 61(1) cha Sheria 
ya Huduma Ndogo za Fedha Zanzibar, Nam.9 ya 2023, Mimi, DKT. 
SAADA MKUYA SALUM, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha na 
Mipango, natunga Kanuni zifuatazo:

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

		
1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha 

Zanzibar (Watoa Huduma wa Huduma Ndogo za Fedha Wasiopokea 
Amana), 2025 na zitaanza kutumika baada ya kutiwa saini na Waziri na 
kutangazwa katka Gazeti Rasmi.
		

2. Kanuni hizi zitatumika kwa watoa huduma wa huduma ndogo za 
fedha walio katika Daraja la Pili wanaotoa huduma Zanzibar.
		

3. Katika Kanuni hizi isipokuwa maelezo yatahitaji vyenginevyo:

“Benki” maana yake itakuwa kama ilivyotafsiriwa katika Sheria 
ya Benki Kuu ya Tanzania, No. 4 ya 2006;

“bodi ya usimamizi” maana yake ni mtu au kikundi cha watu 
chenye uwezo na mamlaka ya kuandaa sera na kusimamia 
masuala ya taasisi, ikijumuisha kampuni, mmiliki pekee, 
ubia, jumuiya isiyo ya serikali, udhamini, au taasisi nyengine 
yoyote;

“Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo” maana yake 
ni kama ilivyoelezwa katika Sheria;

“Daraja la Pili” maana yake ni watoa huduma ndogo za fedha 
wasiopokea amana wanaojumuisha makampuni ya 
kukopesha, taasisi za fedha, kampuni za mikopo midogo ya 
nyumba, wakopeshaji binafsi na wakopeshaji wa kidijitali;

“mkopeshaji binafsi” ina maana  kama ilivyoelezwa katika Sheria;

“mkopeshaji wa kidijitali” maana yake ni mtoa huduma wa 
huduma ndogo za fedha anayetoa huduma za mikopo kuanzia 
kushughulikia maombi, kuidhinisha, kutoa na kurejesha 
mkopo kwa njia za kidijitali;

Jina fupi 
na kuanza 
kutumika.

Matumizi.

Ufafanuzi.
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“mmiliki pekee” maana yake ni mkopeshaji binafsi wa fedha;

“mtaji” maana yake ni mali ya wanahisa au wamiliki wa kudumu 
iliyo katika mfumo wa hisa za kawaida zilizotolewa na 
kulipwa na hisa za upendeleo, misaada kwa ajili ya mtaji, 
akiba na limbikizo la ziada;

“mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha” maana yake ni taasisi 
au mtu aliyepewa leseni ya kufanya huduma ndogo za fedha 
chini ya Daraja la Pili;

“mtoa huduma wa kigeni wa huduma ndogo za fedha” ina maana 
kama ilivyoelezwa katika Sheria;

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha 
Zanzibar, Nam.9 ya 2023;

“taarifa ya mkopo” maana yake ni taarifa yoyote inayohusiana 
na utambulisho mahsusi wa mkopaji , jina kamili,tarehe ya 
kuzaliwa, sehemu ya makaazi, sehemu ya makaazi ya awali, 
hali ya ndoa, jina la mwenza, sehemu ya ajira, sehemu ya 
awali ya ajira, tabia ya ulipaji, dhima ya deni liliopo, mali 
na uchunguzi uliofanyika wa historia ya mkopo au taarifa 
inayohusiana na taasisi za kisheria au biashara ambayo 
ingeweza kuitambua au taarifa ya biashara inayohusiana na 
usajili, kodi, wakurugenzi, usimamizi, na taarifa nyengine za 
biashara; na

“Waziri” ina maana kama ilivyoelezwa katika Sheria.

SEHEMU YA PILI
TARATIBU ZA UTOAJI WA LESENI

		
4. Mtu anayekusudia kufanya biashara ya huduma ndogo za fedha 

katika Daraja la Pili:

(a)	 ataianzisha rasmi chini ya Sheria ya Makampuni, Nam.15 
ya 2013 au sheria nyengine yoyote husika; au

(b)	 ikiwa ni mkopeshaji binafsi, atasajili jina la biashara kama 
mmiliki pekee chini ya Sheria ya Usajili wa Leseni za 
Biashara, Nam 12 ya 2012.

	 	

5. Jina la biashara la mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha chini ya 
Daraja la pili litajumuisha miongoni mwa maneno yafuatayo:

(a)	 huduma ndogo za fedha;

(b)	  fedha;

(c)	 huduma za fedha;

(d)	  suluhisho la kifedha;

Uanzi-
shwaji.

Jina la 
mtoa 
huduma wa 
huduma 
ndogo za 
fedha.
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(e)	  mikopo; au 

(f)	 mikopo midogo.
 		

6.-(1) Mtu anayekusudia kutoa huduma za huduma ndogo za fedha 
chini ya Daraja la pili ataomba leseni kwa Benki kwa kujaza fomu ya 
maombi ya leseni iliyoainishwa chini ya Jadweli la Kwanza la Kanuni 
hizi.

(2) Muombaji wa leseni atapaswa kulipa ada ya maombi 
isiyorudishwa ya kiasi cha Shilingi Laki Tano za Kitanzania.

(3) Maombi chini ya kanuni hii yataambatanishwa na nyaraka na 
taarifa zilizoorodheshwa katika Jadweli la Pili la Kanuni hizi na nyaraka 
au taarifa nyengine yoyote itakayohitajika.

7. Benki itazingatia ripoti kutoka chombo cha ubadilishanaji wa 
taarifa za mikopo na taarifa nyengine yoyote katika kuamua uadilifu 
wa mwanahisa, mmiliki, mbia au mdhamini anayependekezwa, katika 
kutathmini sifa na uadilifu wa mwombaji katika shughuli zake za biashara 
zilizopita na za sasa.

8. Benki itafanya tathmini ya uwezo wa kifedha wa mwombaji kwa 
kupima thamani halisi ya mtaji kama inavyooneshwa katika mizania ya 
kifedha au taarifa za hesabu za kibenki.
		

9.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha:

(a)	 atakuwa na sehemu ya biashara yenye anuani maalumu 
kwa ajili ya kutoa huduma zake za huduma ndogo za 
fedha; na

(b)	 ataonesha kwa uwazi jina lake la biashara katika sehemu 
ya biashara.

(2) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anayekusudia 
kufungua, kuhamisha au kufunga sehemu anapotoa huduma ataomba na 
kupata idhini ya Benki kabla ya kufanya hivyo.
	 	 	

10.-(1) Benki itafanya tathmini ili kujiridhisha kuwa wajumbe wa 
bodi ya usimamizi na afisa mtendaji mkuu au mmiliki aliyependekezwa 
wa mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha mtarajiwa ni watu wanaofaa 
na sahihi.

(2) Kwa madhumuni ya kufanya tathmini iliyoelezwa chini ya 
kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, wajumbe wa bodi ya usimamizi, afisa 
mtendaji mkuu na mmiliki aliyependekezwa atajaza dodoso lililoainishwa 
katika Jadweli la Tatu la Kanuni hizi.

(3) Benki inaweza kufanya mahojiano na mjumbe wa bodi ya 
usimamizi, afisa mtendaji mkuu aliyependekezwa au mmiliki kuhusu 
utendaji kazi uliopita, sifa na ujuzi.

Maombi ya 
Leseni.

Uadilifu wa 
mwanahisa, 
mmiliki, 
mbia au 
mdhamini.

Uwezo wa 
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      11.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha haruhusiwi kumchagua 
mtu yeyote kuwa afisa mtendaji mkuu au mjumbe wa Bodi ya usimamizi 
kabla ya kupata idhini ya Benki. 

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, mtoa 
huduma wa huduma ndogo za fedha atawasilisha dodoso lililojazwa kwa 
ukamilifu kama ilivyoainishwa katika Jadweli la Tatu la Kanuni hizi. 

12.-(1) Benki, ndani ya miezi mitatu baada ya kupokea maombi 
yaliyokamilika, itatoa leseni kama ilivyoelezwa katika Jadweli la Nne la 
Kanuni hizi au kukataa maombi. 

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, endapo 
Benki imepokea nyaraka za maombi ya leseni ambazo hazijakamilika, 
kabla ya kushughulikia maombi hayo, itamtaka muombaji: 

(a)	 kuwasilisha nyaraka au taarifa zinazokosekana au za 
nyongeza; na

 

(b)	 kusahihisha au kurekebisha mapungufu.

(3) Endapo muombaji ameshindwa kutimiza masharti ya kanuni 
ndogo ya (2) ya kanuni hii, ndani ya siku sitini, Benki itafuta maombi ya 
leseni.

(4) Endapo muombaji ameshindwa kukidhi masharti ya leseni, 
Benki itayakataa maombi na kumtaarifu muombaji kwa maandishi na 
sababu za kukataliwa.

(5) Muombaji ambaye maombi yake yamekataliwa au kufutwa 
anaweza kuomba tena iwapo mapungufu yaliyopelekea maombi yake ya 
awali kukataliwa au kufutwa yamerekebishwa au kusahihishwa.

(6) Endapo leseni imetolewa, itaendelea kutumika mpaka pale 
itakapositishwa au kufutwa kwa taratibu zilizowekwa na Sheria.
(7) Leseni iliyotolewa chini ya Kanuni hizi itafikia ukomo kama mtoa 
huduma wa huduma ndogo za fedha atashindwa kuanza biashara ndani ya 
miezi sita kuanzia tarehe ya kutolewa.
	 	

13. Kabla ya kutoa leseni kama ilivyoelezwa chini ya kanuni ya 11 
ya Kanuni hizi, Benki inaweza kufanya ukaguzi wa eneo la biashara, 
vifaa vya mawasiliano, uhasibu na mifumo ya udhibiti wa ndani ya mtoa 
huduma wa huduma ndogo za fedha.
			 

14. Leseni iliyotolewa chini ya Kanuni hizi hairuhusiwi kuhamishwa.
		  	

15.-(1) Endapo mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha ataacha 
kufanya biashara au leseni yake imesitishwa, atarejesha leseni kwa 
Benki kwa maandishi. 

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni 
hii, mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha, kabla ya kurejesha leseni 
atahakikisha kwamba:

Mabadiliko 
ya afisa 
mtendaji 
mkuu na 
wajumbe 
wa bodi ya 
usimamizi.

Utoaji wa 
leseni au 
kukataliwa 
kwa 
maombi.

Ukaguzi.

Kuhamisha 
leseni.

Kurejeshwa 
kwa leseni.
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(a)	 dhamana zote za mikopo zinarejeshwa kwa wateja; na

(b)	 madeni na madai yote yamelipwa.

16. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anaweza kubadilika 
kutoka Daraja la Pili kwenda Daraja la Kwanza, baada ya kuomba kwa 
Benki na kukidhi vigezo vilivyoainishwa katika Kanuni za Benki na 
Taasisi za Fedha (Shughuli za Huduma Ndogo za Fedha), 2014.

17.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anayekusudia 
kubadilika kuingia Daraja la Pili:

(a)	 atakidhi masharti yaliyoainishwa chini ya kanuni ya 4 ya 
Kanuni hizi;

(b)	 atawasilisha maazimio ya bodi ya usimamizi au 
wanachama yaliyoidhinisha mabadiliko hayo; na

(c)	 atakidhi kiwango cha chini cha mtaji kama kilivyoainishwa 
katika Kanuni hizi.

18.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha wa kigeni atatakiwa 
kusajili taasisi kwa mujibu wa sheria na atafuata masharti ya Kanuni hizi.

(2) Benki inaweza kusamehe baadhi ya masharti ya kuomba 
leseni kwa mtoa huduma aliyesajiliwa Tanzania bara.

SEHEMU YA TATU
UENDESHAJI WA WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 

	 		
19. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha isipokuwa mkopeshaji 

binafsi atatakiwa kuwa na bodi ya usimamizi ambayo itakuwa na angalau 
Watanzania wawili. 
			 

20. Bodi ya usimamizi iliyotajwa chini ya kanuni ya 19 ya Kanuni 
hizi: 

(a)	 itamteua afisa mtendaji mkuu;

(b)	 itaidhinisha sera za mikopo;

(c)	 itafuatilia mwenendo na utendaji wa menejimenti;

(d)	 itaweka na kusimamia mgawanyo ulio wazi wa majukumu 
na uwajibikaji; na

(e)	 itahakikisha kwamba mtoa huduma wa huduma ndogo za 
fedha anazingatia Sheria na kanuni zote husika.

			 

21. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atakuwa na  menejimenti 
ambayo:

(a)	 itahakikisha kuwa kuna ufanisi katika udhibiti wa ndani 
na viwango vya juu vya uadilifu; 

Mabadiliko 
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(b)	 itahakikisha kuwa uwajibikaji na mipaka ya mamlaka 
imewekwa wazi;

  

(c)	 itahakikisha kuwa mifumo ya uendeshaji na kuripoti ni 
madhubuti na inaaminika; 

(d)	 itatunza kumbukumbu sahihi za kifedha na kutayarisha 
taarifa za kifedha kwa wakati;

  

(e)	 itatayarisha na kuwasilisha ripoti za usimamizi kwa wakati; 

(f)	 itatekeleza mapendekezo yaliyoainishwa katika ripoti za 
ukaguzi wa nje na wa ndani na maelekezo yaliyotolewa na 
Benki; na

 

(g)	 itahakikisha kuwa sheria, kanuni, sera na taratibu 
zinazingatiwa.

	 	 	

22.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha ambaye anakusudia 
kubadilisha muundo wa umiliki ataomba na kupata idhini ya ya awali ya 
Benki kwa kuwasilisha yafuatayo:

(a)	 tamko la chanzo cha mtaji kama lilivyoainishwa chini 
ya Jadweli Tano la Kanuni hizi, na kwamba fedha 
hazijapatikana kwa njia za uhalifu au kuhusishwa na 
shughuli yoyote ya uhalifu;

(b)	 ushahidi wa chanzo cha mtaji kwa wamiliki wa kigeni au 
wanahisa; na

(c)	 azimio la bodi la kubadilisha umiliki.

(2) Mmiliki au mwanahisa mpya anayependekezwa anatakiwa 
kufuata masharti chini ya Jadweli la Pili na la Tatu la Kanuni hizi.

(3) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha, baada ya idhini 
ya Benki, atasajili kwa mamlaka husika na kuwasilisha ushahidi wa 
mabadiliko ndani ya siku saba baada ya kuhamisha umiliki.
			 

23. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha ataajiri Watanzania kwa 
kuhakikisha kwamba wengi wao watakuwa ni Wanzanzibari.
	 	 	

24.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anaweza kuajiri au 
kuhuisha mkataba wa ajira wa mtu yeyote asiye raia wa Tanzania ikiwa 
amepata idhini ya Benki.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, idadi ya 
wasio raia wa Tanzania ambao wataajiriwa haitozidi watano wakati wote.

(3) Bila ya kujali kanuni ndogo ya (2) ya kanuni hii, Waziri anaweza, 
kwa ombi la mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha, kuidhinisha mtu 
wa ziada, kwa kuzingatia yafuatayo:

(a)	 kuna changamoto ya upatikanaji wa Watanzania wenye sifa 
kwa nafasi inayopendekezwa;

Mabadiliko 
ya umiliki.

Ajira kwa 
Watanzania.
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(b)	 ugumu wa kazi na majukumu yanayotakiwa kutekelezwa;

(c)	 idhini iliyotolewa na Kamishna wa Kazi;

(d)	 hali ya dharura ambayo inaweza kuruhusu mtu wa ziada; na

(e)	 muda ambao mtu huyo anategemewa kukaa katika taasisi na kutoa 
ujuzi kwa Watanzania.

		
25. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anaweza kufanya shughuli 

zozote kati ya zifuatazo:

(a)	 kutoa mikopo kwa watu binafsi, vikundi, wafanyabiashara wadogo 
wadogo na wadogo ikijumuisha dhamana ya huduma ndogo za 
fedha;

(b)	 kutoa huduma ya utoaji wa mikopo kwa ajili ya programu za 
Serikali, wakala, vikundi na watu binafsi; 

(c)	 kutoa mikopo midogo ya nyumba;

(d)	 kuendesha huduma ndogo za karadha, huduma ndogo za fedha 
zinazohusu ununuzi wa vifaa kwa mkopo na utaratibu wa kukopesha 
kwa ubia na usimamizi wa miradi ya mikopo;

(e)	 kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wateja kuhusu uwekezaji katika 
biashara ndogondogo, masoko na uendeshaji;

(f)	 wakala wa bima;

(g)	 uwekezaji wa mitaji;

(h)	 wakala wa kutuma na kupokea pesa kwa njia ya makampuni ya 
simu; na

(i)	 wakala wa benki.
			 

26. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha haruhusiwi kufanya shughuli 
yoyote kati ya zifuatazo:

(a)	 kupokea aina yoyote ya amana kutoka kwa umma;

(b)	 kufanya biashara ya kubadili fedha za kigeni;

(c)	 kundesha biashara ya udhamini; na

(d)	 kadi za malipo.

27.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anayepokea dhamana ya 
pesa taslimu, udhamini wa pesa taslimu, udhamini wa bima ya mkopo au amana 
za lazima:

(a)	 atafungua hesabu ya benki tofauti kwa madhumuni ya kutunza pesa 
yote taslimu iliyopokelewa kama dhamana, udhamini au amana ya 
lazima; na
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(b)	 atatoa risiti kwa fedha zote alizopokea kama dhamana, 
udhamini au amana ya lazima.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, pesa zote 
taslimu zilizopokelewa hazitatumika na mtoa huduma wa huduma ndogo 
za fedha kwa ajili ya kukopesha au kwa shughuli nyengine yoyote, na 
zitarudishwa kwa mkopaji baada ya kumaliza kurejesha mkopo wake.

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni zilizotangulia, mkopeshaji 
binafsi hatapokea dhamana ya pesa taslimu, udhamini wa pesa taslimu, 
udhamini wa bima ya mkopo au akiba za lazima.

28.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atatunza vitabu vya 
hesabu na kumbukumbu nyengine zilizo sahihi kuhusu shughuli zake 
ambazo zinatosheleza kuonesha na kuelezea miamala na hali yake ya 
kifedha.

(2) Vitabu vya hesabu na kumbukumbu zilizotajwa chini ya kanuni 
ndogo ya  (1) ya kanuni hii:

(a)	 zitaeleza kwa usahihi miamala yote, ikijumuisha maombi 
na miamala yote ya mikopo;

(b)	 zitawezesha hali ya kifedha ya mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha kujulikana kwa usahihi wakati wowote;

(c)	 zitaruhusu taarifa za kifedha kuandaliwa kwa wakati ; na

(d)	 zitajumuisha nyaraka za msingi ambazo zitatunzwa ili 
kuonesha taarifa za:

(i)	 miamala yote inayoonesha mapato na matumizi;na

(ii)	  mali na madeni.

(3) Mwaka wa fedha wa mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha 
utaanza tarehe 1 Januari na kuishia tarehe 31 Disemba ya kila mwaka.
	 		

29. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha, katika kila mwaka wa 
fedha, ataandaa hesabu, na ndani ya miezi minne baada ya mwisho wa 
mwaka wa fedha husika, atawasilisha Benki nakala za hesabu za mwaka 
zilizokaguliwa.

30. Kwa kuzingatia kifungu cha 39 cha Sheria, mtoa huduma wa 
huduma ndogo za fedha ataweka nakala za taarifa za hesabu za mwaka wa 
fedha zilizokaguliwa hivi karibuni katika sehemu inayoonekana kwenye 
biashara yake.
	 	 	

31.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atateua mkaguzi wa 
ndani kutathmini utoshelevu na ufanisi wa udhibiti wa ndani, udhibiti wa 
vihatarishi na mifumo ya utawala.
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(2) Mkaguzi wa ndani aliyeteuliwa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
ya kanuni hii atakuwa na angalau:

(a)	 stashahada ya uhasibu au sifa inayofanana na hiyo; na 

(b)	 uzoefu wa mwaka mmoja.
  

(3) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anaweza kukodi 
huduma ya ukaguzi wa ndani kutoka kwa kampuni ya ukaguzi iliyosajiliwa 
au mtu binafsi mwenye sifa stahiki.  
			 

32.-(1) Hesabu za mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha 
zitakaguliwa angalau mara moja kwa mwaka na mkaguzi aliyesajiliwa 
ambaye ameteuliwa na mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha.

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni 
hii, mkaguzi wa nje anaweza kufanya ukaguzi wa hesabu kwa kipindi 
kisichozidi miaka mitatu, isipokuwa imeruhusiwa na Benki.

(3) Mkaguzi wa nje hatofanya ukaguzi kwa mtoa huduma wa 
huduma ndogo za fedha ikiwa mkaguzi huyo ana mahusiano na afisa 
mtendaji mkuu, mmiliki, mwanachama, wabia au wakurugenzi wa mtoa 
huduma wa huduma ndogo za fedha.
			 

33. Mkaguzi wa nje atatoa taarifa kwa Benki mara moja, wakati 
anaendelea na ukaguzi, akigundua:

(a)	 ukiukwaji mkubwa wowote au kutokuzingatiwa kwa 
masharti ya Sheria, Sheria ya Kupambana na Utakasishaji 
wa Fedha Haramu na Mapato yatokanayo na Uhalifu, 
Nam.10 ya 2009, au Kanuni hizi;

(b)	 kosa lolote la jinai linalohusu udanganyifu au kutokuwa 
na uaminifu lililotendwa na mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha au viongozi wake au waajiriwa; na

(c)	 hasara zozote zilizopatikana ambazo zimesababisha mtoa 
huduma wa huduma ndogo za fedha kuwa na upungufu 
wa mtaji.

34.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atawasilisha taarifa 
za mikopo kwa Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo kila 
mwezi kwa mikopo yote iliyopo na mipya iliyotolewa kwa wateja.
   

(2) Mtoa huduma wa huduma ndogo za Fedha, katika uwasilishaji 
wa taarifa za mikopo uliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni 
hii: 

(a)	 atabainisha utambulisho sahihi wa wakopaji; na

(b)	 atatoa taarifa kwa namna ambayo Benki itaelekeza. 
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(3) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atapata na kutumia 
taarifa za mikopo kutoka Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa za 
Mikopo kwa namna ilivyoelezwa na Kanuni za Benki Kuu ya Tanzania 
(Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo), 2012.

(4) Bila kuathiri masharti ya kanuni hii, mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha atazingatia masharti ya Kanuni za Benki Kuu ya Tanzania 
(Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo), 2012. 
			 

35. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atahakikisha 
kwamba wakopaji wote wameridhia kwa maandishi kumruhusu kupata, 
kubadilishana au kuweka wazi taarifa zote za mikopo zinazohusiana na 
wakopaji kwa wakopeshaji au Chombo cha ubadilishanaji wa taarifa za 
mikopo.

SEHEMU YA NNE
SHUGHULI ZA UKOPESHAJI

			 
36.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha ataandaa sera ya 

ukopeshaji kulingana na Sheria, Sheria ya Ushindani Halali wa Biashara 
na Kumlinda Mlaji, Nam.5 ya 2018, Kanuni za Benki Kuu ya Tanzania 
(Kumlinda Mtumiaji wa Huduma za Kifedha), 2019 na Kanuni hizi.

(2) Sera iliyoelezwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii 
itajumuisha yafuatayo:

(a)	 taratibu za ukopeshaji na nyaraka zinazohitajika;

(b)	 masharti ya kupata mkopo;

(c)	 aina za mikopo, muda na awamu za ulipaji;

(d)	 aina za dhamana zinazokubalika;

(e)	 ukomo wa mkopo kwa mkopaji na bidhaa za mkopo; 

(f)	 gharama za mkopo ikiwemo viwango vya riba, ada na tozo;

(g)	 utaratibu wa kuidhinisha mkopo;

(h)	 tathmini ya uwezo wa mkopaji kurejesha mkopo;

(i)	 masharti ya udhamini wa mkopo, kama yapo;

(j)	 ufuatiliaji na tathmini ya ubora wa mikopo;

(k)	 kipindi kinachotolewa kabla ya kuanza kurudisha mkopo, 
kama kipo;

(l)	 utaratibu wa ukusanyaji na ufuatiliaji wa mikopo;

(m)	 vigezo na taratibu za kurekebisha masharti ya mikopo;

(n)	 muda unaotumika kushughulikia mkopo baada ya kupokea 
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maombi ya mkopo yaliyokamilika; na

(o)	 vigezo na taratibu za kuidhinisha na kuruhusu zinazotakiwa 
kwa ajili ya kufuta mikopo isiyolipika.

(3) Endapo mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atafanya 
mapitio ya Sera ya ukopeshaji, ataiwasilisha sera iliyofanyiwa mapitio 
kwa Benki baada ya kuidhinishwa na bodi ya usimamizi, ikionesha 
maeneo yaliyobadilishwa.

(4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (3) ya kanuni 
hii, sera ya ukopeshaji iliyofanyiwa mapitio haitatumika mpaka 
itakapoidhinishwa na Benki.
	 		  	

37. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha ataandaa fomu ya 
maombi ya mkopo itakayotumiwa na wakopaji wakati wa maombi 
ambayo itakayojumuisha:

(a)	 jina kamili;

(b)	 tarehe ya kuzaliwa au tarehe ya usajili;

(c)	 jinsia;

(d)	 nambari ya kitambulishi cha muombaji ambacho kinaweza 
kuwa Kitambulisho cha Mzanzibar, Kitambulisho cha 
Taifa au Paspoti;

(e)	 eneo la makazi au sehemu ya biashara;

(f)	 kazi au aina ya biashara;

(g)	 madhumuni ya mkopo;

(h)	 sekta ya uchumi;

(i)	 kiasi cha mkopo kilichoombwa;

(j)	 dhamana itakayotolewa;

(k)	 hali ya ndoa;

(l)	 idadi ya wategemezi;

(m)	 mwajiri;

(n)	 kipato cha mwezi;

(o)	 matumizi ya mwezi; 

(p)	 mikopo mingine inayodaiwa na wakopeshaji wengine; na

(q)	 taarifa nyengine yoyote zitakazohitajika na Benki.

Fomu ya 
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38.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atashughulikia 
maombi ya mkopo kwa mujibu wa sera yake ya ukopeshaji na ataingia 
mkataba wa mkopo na mkopeshaji endapo ataridhika kuwa mkopaji 
anakidhi masharti ya mkopo na ana uwezo wa kurejesha.

(2) Mkataba wa mkopo ualioelezwa chini ya kanuni ndogo ya 
(1) ya kanuni hii utaandikwa kwa Kiswahili au lugha ya Kiengereza kwa 
kuzingatia mahitaji ya mwombaji, na utajumuisha:

(a)	 kiasi cha mkopo;

(b)	 madhumuni ya mkopo;

(c)	 taarifa za dhamana ya mkopo;

(d)	 kiwango cha riba kwa awamu;

(e)	 kiwango cha riba kwa mwaka;

(f)	 ada na tozo nyengine zote;

(g)	 jadweli la marejesho ya mkopo linalojumuisha tarehe ya 
kutolewa mkopo, idadi ya marejesho, jumla ya kiasi cha 
kila rejesho kinachoonesha mkopo halisi, riba na ada tofauti 
na tarehe ya kila rejesho;

(h)	 jumla ya malipo yote mpaka mkopo wote utakapokuwa 
umelipwa;

(i)	 njia ya kukokotoa kiwango cha riba;

(j)	 adhabu ya ucheleweshaji malipo na utaratibu wa 
ukokotowaji wake;

(k)	 ada, tozo au gharama za kukusanya mkopo;

(l)	 notisi ya kuonesha maslahi katika dhamana iliyotumika 
kudhamini mkopo;

(m)	 masharti ya ulipaji wa mapema wa mkopo;

(n)	 haki na wajibu wa mkopaji ikijumuisha masharti ambayo 
yatapelekea usitishwaji wa mkataba;

(o)	 haki na wajibu wa mtoa huduma wa huduma ndogo za 
fedha; na

(p)	 majina na saini ya mkopaji na mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha.

(3) Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya (2) ya kanuni hii, kigezo 
chochote kilichoainishwa katika mkataba wa mkopo kinacholenga 
kutoa mamlaka kwa watoa huduma wa huduma ndoga za fedha kuleta 
marekebisho ya upande mmoja kwa viwango vya riba au masharti mengine 
ya mkopo kitakuwa batili.
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   39. Endapo maombi ya mkopo yamekataliwa, mtoa huduma wa 
huduma ndogo za fedha, atamtaarifu mwombaji kwa maandishi sababu 
za kukataliwa huko.
			 

40.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anaweza kupokea 
dhamana kwa ajili ya kudhamini mkopo.

(2) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atatunza daftari la 
kumbukumbu la dhamana zote zilizopokelewa kwa ajili ya kudhamini 
mikopo.
		

41.-(1) Mkopaji ana haki ya kulipa mkopo kabla ya kumalizika kwa 
mkopo huo aidha wote au sehemu ili kupunguza kiasi halisi kinachodaiwa, 
gharama za riba na ada zinazodaiwa.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, endapo 
mkopo wote umerejeshwa kabla ya kumalizika muda wake, mkopaji 
hatotakiwa kulipa riba kwa ajili ya kipindi kilichokuwa kimebaki kufikia 
mwisho wa mkopo.

(3) Endapo mkopo umelipwa kwa sehemu, kiwango kilicholipwa 
kitatengwa kwa utaratibu ufuatao:

(a)	 riba inayodaiwa;

(b)	 ada na tozo zinazodaiwa; na

(c)	 kiasi halisi kinachodaiwa.

(4) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atatakiwa kuhifadhi 
taarifa za malipo ya mkopo yaliyopokelewa kutoka kwa mkopaji yenye 
kuonyedha tarehe na kiwango cha marejesho yaliyopokolewa.
			 

42. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anaweza, kwa 
kuzingatia sera ya ukopeshaji na baada ya kupokea maombi kutoka kwa 
mkopaji, kubadilisha masharti ya mkopo ikiwemo kiasi cha rejesho au 
vipindi vya malipo 
			 

43. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atafanya tathmini ya 
mikopo isiyolipika na kutenga hasara ya mikopo kwa mujibu wa viwango 
vya kimataifa vya uanishaji wa taarifa za fedha vilivyowekwa katika kila 
robo mwaka.
			 

44. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atatoa taarifa kwa 
maandishi kwa mdhamini inayoonesha dhima zake zinazohusiana na 
mkopo uliodhaminiwa na taarifa hiyo itajumuisha:

(a)	 jina na anwani ya mtoa huduma wa huduma ndogo za 
fedha;

(b)	 namba ya mkopo;
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(c)	 jina la mkopaji;

(d)	 kiasi cha mkopo;

(e)	 tarehe mkopo ulipotolewa;

(f)	 kitambulisho cha mdhamini ambacho kinaweza kuwa 
Kitambulisho cha Mzanzibar, Kitambulisho cha Taifa au 
Paspoti; na

(g)	 saini ya mdhamini.
		

45.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 52 cha Sheria, mtoa huduma 
wa huduma ndogo za fedha atakusanya au kufuatilia mkopo kutoka kwa 
mkopaji kwa mujibu wa taratibu za makusanyo zilizoainishwa katika sera 
ya mkopo.

(2) Kwa madhumuni ya kuhakikisha utekelezaji wa masharati ya 
kukusanya au kufuatilia deni la mkopo, mtoa huduma wa huduma ndogo 
za fedha:

(a)	 atatoa notisi ya maandishi ya siku kumi na nne kwa mkopaji 
kwa dhamana za mali zinazohamishika;

(b)	 atafuata utaatibu uliowekwa chini ya Sheria ya Umiliki wa 
Ardhi, Nam .12 ya 1992;

(c)	 hatomnyanyasa, kutomtukana au kumkandamiza mkopaji, 
mdhamini au mtu yeyote wakati wa ukusanyaji au ufuatiliaji 
wa deni;

(d)	 hatomtisha au kutumia nguvu au njia zisizo halali katika 
kukusanya au kufuatilia deni;

(e)	 hatotumia lugha ya fedheha au isiyofaa;

(f)	 hatotumia maelezo au njia za uongo, udanganyifu au potofu 
kama vile:

(i)	 kutoa taarifa ya uongo ya mhusika, kiwango au hadhi 
ya kisheria ya deni lolote;

(ii)	 kutoa maelezo au matokeo ya uongo kwamba mhusika 
ni wakili au mawasiliano yoyote yaliyofanywa 
yametoka kwa wakili;

(iii)	 kutishia kuchukua hatua yoyote ambayo haiwezi 
kuchukuliwa au kukusudiwa kuchukuliwa kisheria; 
na

(iv)	 kufanya mawasiliano au kutishia kufanya mawasiliano 
na mtu yeyote kuhusu taarifa za mkopo ambazo 
zinajulikana ni za uongo.
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(3) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha hatakusanya riba, 
ada, tozo au gharama isipokuwa kama zimeainishwa katika mkataba wa 
mkopo.

(4) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anaweza kumtumia 
mkusanya madeni kukusanya au kufuatilia mkopo kutoka kwa mkopaji 
endapo mkusanya madeni huyo:

(a)	 amepewa leseni chini ya sheria husika;

(b)	 anakusanya au kufuatilia deni kwa mujibu wa masharti ya 
kanuni ndogo ya (2) na (3) ya kanuni hii; na 

(c)	 anafuata sheria husika kuhusiana na ukusanyaji wa madeni.

SEHEMU YA TANO
USIMAMIZI WA WATOA HUDUMA WA 

HUDUMA NDOGO ZA FEDHA
			 

46.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha ataanza biashara na 
kuhakikisha wakati wote ana kiwango cha chini cha mtaji cha Shilingi 
Milioni Hamsini.

(2) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha anayemilikiwa kwa 
asilimia kubwa na raia au taasisi ya kigeni ataanza biashara ikiwa na mtaji 
usiopungua kiasi cha Shilingi Milioni Mia Moja.

(3) Endapo mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha ameshindwa 
kukidhi masharti ya kiwango cha chini cha mtaji kama ilivyoanishwa chini 
ya kanuni hii, mtoa huduma huyo, ndani ya siku thelathini ya kubainika 
mapungufu hayo, atawasilisha Benki mpango wa kukuza mtaji.

(4) Mpango wa kukuza mtaji chini ya kanuni ndogo ya (2) ya 
kanuni hii utaelezea:

(a)	 jadweli lenye ukomo wa muda linaloonesha hatua 
zitakazochukuliwa na uongozi kuongeza mtaji ili kufikia 
kiwango cha chini cha mtaji kinachotakiwa;

(b)	 kiwango cha mtaji kitakachofikiwa mwishoni mwa kila 
robo mwaka; na

(c)	 taarifa nyengine yoyote itakayohitajika na Benki.

(5) Endapo mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atashindwa 
kufikia kiwango cha chini cha mtaji na ameshindwa kuwasilisha au 
kutekeleza mpango wa kuongeza mtaji, Benki inaweza kuchukua hatua za 
kiutawala kama itakavyoona inafaa.
			 

47.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha, muda wote, atakuwa 
na kiwango cha chini cha ukwasi wa mali kisichopungua asilimia moja ya 
jumla ya kiwango cha mikopo inayodaiwa.
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(2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “ukwasi wa mali” unajumuisha:

(a)	 noti na sarafu ambazo ni pesa halali katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania;

(b)	 amana zilizo katika benki isipokuwa dhamana za fedha;

(c)	 hati fungani zisizo na kizuizi; na

(d)	 mali nyengine zozote ambazo Benki inaweza kuziainisha.
48. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha  atakuwa na kiwango cha 

chini cha uwiano wa mali na madeni kisichopungua asilimia kumi.

   49.-(1) Benki, katika kutekeleza uwezo wake wa ukaguzi chini ya 
Sheria, itafanya ukaguzi wa mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha kwa 
kupitia taarifa na nyaraka zilizowasilishwa Benki na zinazopatikana kwa 
kutembelea ofisi yake.

(2) Ukaguzi uliotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii 
utajumuisha yafuatayo:

(a)	 kubainisha kuwa mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha 
anazingatia sheria, kanuni, sera na taratibu zote katika 
uendeshaji wake;

(b)	 kufuatilia uendeshaji na hali ya fedha ya mtoa huduma wa 
huduma ndogo za fedha;

(c)	 kutathmini ufanisi wa mifumo ya uongozi na udhibiti wa 
ndani; 

(d)	 kuchambua taarifa za vipindi zilizowasilishwa na mtoa 
huduma wa huduma ndogo za fedha kwa Benki; na

(e)	 masuala mengine kama itakavyoamuliwa na Benki.

(3) Baada ya kukamilisha ukaguzi, Benki inaweza kuandaa na 
kupeleka nakala ya taarifa ya ukaguzi kwa bodi ya usimamizi ya mtoa 
huduma wa huduma ndogo za fedha.

(4) Baada ya kupokea taarifa ya ukaguzi bodi ya usimamizi wa 
mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha itahakikisha kwamba hatua 
stahiki zinachukuliwa kushughulikia mapungufu na kasoro zilizojitokeza 
katika taarifa.
			 

50.-(1) Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha, hatolipa gawio, riba 
ya mikopo iliyotolewa na wamiliki na aina nyengine ya malipo au mgao 
endapo kufanya hivyo kutasababisha mtoa huduma wa huduma ndogo za 
fedha kushindwa kukidhi vigezo vya kiwango cha chini cha mtaji kwa 
mujibu wa Kanuni hizi.
			 

51. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atawasilisha Benki 
taarifa za mara kwa mara kwa muundo na vipindi kama itakavyoainishwa 
na Benki.

Ukaguzi.

Kiwango 
cha chini 
cha uwiano 
wa mali na 
madeni.

Malipo ya 
gawio.

Uwasili-
shaji wa 
taarifa.
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52.-(1) Benki inaweza kuchukua usimamizi wa mtoa huduma wa 
huduma ndogo za fedha kama ilivyoanishwa chini ya kifungu cha 32 cha 
Sheria. 

(2) Benki, baada ya kuchukua usimamizi wa mtoa huduma ndogo 
za kifedha, itatekeleza majukumu yake kwa umakini na kwa kuzingatia 
kanuni za utawala bora ili kulinda maslahi ya mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha, wakopaji wake na wadai wengine.

(3) Benki itachukua hatua kwa lengo la:

(a)	 kufuatilia na kuhifadhi mali zote za mtoa huduma wa 
huduma ndogo za fedha; na

(b)	 kupata nyaraka au taarifa yoyote kutoka kwa afisa au 
mfanyakazi wa mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha 
kuhusiana biashara yake.

(4) Benki, mara baada ya kuchukua usimamizi:

(a)	 itandaa orodha ya mali na madeni ya mtoa huduma wa 
huduma ndogo za fedha na itaweka nakala ya orodha hiyo 
kwa ajili ya ukaguzi kwa wadau husika wote; na

(b)	 itatathmini muundo wa mtaji na uongozi wa mtoa huduma 
wa huduma ndogo za fedha na itaangalia kama sehemu au 
uendeshaji wote wa shughuli za mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha ni za manufaa na zinaweza kuendelea kwa 
mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha huyo au kupitia 
mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha mwengine kwa 
mujibu wa mpango wa utatuzi utakaowekwa na Benki.

(5) Benki, baada ya kuchuka usimamizi ndani ya siku sitini: 

(a)	 itaamua iwapo itarekebisha upya muundo wa mizania na 
uendeshaji au kumfilisi mtoa huduma wa huduma ndogo za 
fedha; na

(b)	 itaanzisha mpango wa utatuzi kwa kuzingatia muundo wa 
mizania, uendeshaji au kumfilisi mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha kwa ajili ya kutoa suluhisho la haraka.

(6) Benki inaweza kutoa taarifa za siri za mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha kwa mwenye nia ya ununuzi kwa mujibu ya makubaliano 
ya usiri baada ya kuamua kwamba mnunuzi ana nia na ana rasilimali za 
kumuwezesha kushiriki katika marekebisho.

(7) Wanahisa wa mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha ambaye 
amechukuliwa hawatakuwa na haki za hisa zao, isipokuwa kwa kiwango 
kitakachoelezwa na Benki endapo mtoa huduma wa huduma ndogo za 
fedha hajafilisiwa kutokana na uchukuaji huo.

(8) Benki inaweza, katika kutekeleza majukumu yake chini ya 
kanuni hii, kutumia huduma za watu binafsi ikiwa itaona kwamba kufanya 
hivyo inawezekana, inaleta ufanisi na kupunguza gharama.

Usimamizi 
wa mtoa 
huduma wa 
huduma 
ndogo za 
fedha.
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SEHEMU YA SITA
MASHARTI MENGINEYO 

		  	

53.-(1) Mtu aliyekuwa anatoa huduma za huduma ndogo za fedha kabla 
ya kuanza kutumika kwa Kanuni hizi na mwenye dhamira ya kuendelea na 
huduma hiyo ataomba leseni ndani ya kipindi cha miezi sita baada kuanza 
kutumika kwa Kanuni hizi. 

(2) Mtu ambaye atashindwa kukidhi masharti ya kanuni ndogo ya 
(1) ya kanuni hii atatakiwa kufunga biashara na kusita kufanya kazi kama 
mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha.

54. Mkopeshaji fedha binafsi ambaye anakusudia kutoa huduma 
kama taasisi, baada ya kupeleka maombi Benki na kukidhi vigezo stahiki 
vilivyoainishwa katika Kanuni hizi na sheria nyengine husika, atabadilika 
kuwa taasisi.

55. Mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha atafuata kanuni za kumlinda 
mtumiaji kama ziliyvoelezwa katika Sheria, Sheria ya Ushindani Halali wa 
Biashara na Kumlinda Mlaji, Nam.5 ya 2018 na Kanuni za Benki Kuu ya 
Tanzania (Kumlinda Mtumiaji wa Huduma za Fedha), 2019.
	 	

56.-(1) Bila kuathiri adhabu na hatua zilizoainishwa chini ya Sheria, 
Benki inaweza kuchukua hatua zifuatazo za kiutawala dhidi ya  mtoa huduma 
wa huduma ndogo za fedha kwa ukiukwaji:

(a)	 kuzuia kutangaza au kulipa gawio;

(b)	 kuzuia kufungua au kuanzisha matawi mapya;
(c)	 kusitisha shughuli za ukopeshaji na uwekezaji;

(d)	 kufuta leseni;

(e)	 kutoa onyo la maandishi kwa mkurugenzi au mwajiriwa 
aliyetenda kosa;

(f)	 kumsimamisha kazi mkurugenzi au mwajiriwa aliyekiuka 
masharti kuendelea kushikilia nafasi; 

(g)	 kumuondolea sifa mkurugenzi au mwajiriwa aliyekiuka 
masharti kuendelea kushikilia cheo au nafasi yoyote katika 
taasisi yoyote iliyo chini ya usimamizi wa Benki; 

(h)	 adhabu ya kulipa kiasi cha fedha kitakachoamuliwa na Benki 
kisichopungua shilingi laki tano na kisichozidi shilingi milioni 
tano; na 

(i)	 hatua nyengine zozote za kiutawala kama Benki 
itakavyoelekeza.

Kipindi cha 
mpito.

Kubadilika 
kutoka 
mkopeshaji 
fedha 
binafsi 
kuwa 
taasisi.

Kufuata 
sheria 
zinazom-
linda 
mtumiaji 
wa huduma 
za Fedha.

Hatua za 
kiutawala.	
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JADWELI LA KWANZA
____________________

MAOMBI YA LESENI 
[Chini ya kanuni ya 6(1)]
 _____________________

Anuani ya Muombaji….......…
Tarehe…………..

                                        
Gavana,
Benki Kuu ya Tanzania,
16 Barabara ya Jakaya Kikwete, 
S.L.P 2303,
Dodoma,
TANZANIA.

Ndugu, 

YAH: MAOMBI YA LESENI YA KUENDESHA BIASHARA YA HUDUMA 
NDOGO ZA FEDHA DARAJA LA PILI

Mimi/Sisi, nilioweka/tulioweka saini hapo chini, ninaleta/tunaleta maombi ya 
leseni ya kuanzisha/kuendesha biashara ya huduma ndogo za fedha Zanzibar 
itakayojulikana kama  ____________________________________ ambayo makao 
makuu yake ya biashara yatakuwa_______________________________

Pamoja na maombi haya, nawasilisha/tunawasilisha nyaraka zote zilizorodheshwa 
katika Jadweli la Pili la Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha (Watoa Huduma Ndogo 
za Fedha Wasiopokea Amana), 2024.

Mimi /Sisi ninathibitisha/tunathibitisha usahihi wa taarifa zote zilizomo katika 
nyaraka hizo kwa kadiri ya ninavyohamu/tunavyofahamu na naidhinisha/ 
tunaidhinisha Benki Kuu ya Tanzania kufanya uchunguzi au kupata taarifa yoyote 
kutoka kwenye chanzo chochote kwa madhumuni ya kubaini usahihi wa nyaraka 
zinazohusu maombi haya. 

Pamoja na maombi haya, naambatanisha/tunaambatanisha ushahidi wa malipo ya 
shilingi laki tano kama ada ya maombi. 
Wako muaminifu,

………………
Jina na Wadhifa  
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JADWELI LA PILI
___________________

ORODHA YA NYARAKA
[Chini ya kanuni ya 6(3)]
______________________

1.	 Barua ya maombi katika muundo kama ilivyoainishwa katika Jadweli la 
Kwanza.

 

2.	 Nakala ya cheti cha usajili iliyothibitishwa. 
 

3.	 Azimio la bodi ya Usimamizi linaloidhinisha Maombi ya leseni ikiwa ni 
taasisi.

4.	 Swifti ya benki au nyaraka nyengine yoyote inayokubalika na Benki 
inayothibitisha malipo ya ada. 

5.	 Uthibitisho wa uwepo wa mtaji. 

6.	 Nakala ya taarifa za fedha iliyokaguliwa hivi karibuni kwa taasisi inayofanya 
kazi.

7.	 Sera ya mikopo.

8.	 Mfano wa Fomu ya Maombi ya Mkopo.

9.	 Mfano wa Mkataba wa Mkopo.

10.	Tamko la chanzo cha Mtaji na kwamba fedha hizo hazikupatikana kwa njia 
za uhalifu au kuhusishwa na shughuli yoyote ya uhalifu.

11.	Uthibitisho wa chanzo cha Mtaji kwa wamiliki au Wanahisa wa kigeni.

12.	Uthibitisho wa uraia wa kila mwanahisa, mmiliki, mkurugenzi na afisa 
mtendaji mkuu aliyependekezwa. Hii inajumuisha, nakala ya hati ya kusafiria 
(passport) iliyothibitishwa, Kitambulisho cha Taifa au Kitambulisho cha 
Mzanzibar Mkaazi na picha mbili za pasipoti za hivi karibuni.

13.	Dodoso lililojazwa kikamilifu na kila mmiliki, mjumbe wa bodi ya Usimamizi 
na afisa mtendaji mkuu kwa mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha kama 
ilivyoelezwa katika Jadweli la tatu.

14.	Taarifa za mtu wa kuwasiliana ikiwemo jina, anuani ya posta, namba ya simu 
na barua pepe.

15.	Taarifa za Mikopo za hivi karibuni kwa kila mmiliki, mjumbe wa bodi ya 
Usimamizi na afisa mtendaji mkuu. 
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JADWELI LA TATU
__________________

DODOSO KWA AJILI YA WANAHISA, WAJUMBE WA BODI YA 
USIMAMIZI, MKOPESHAJI BINAFSI NA AFISA MTENDAJI 

MKUU WA MUOMBAJI

               [Chini ya kanuni ya 10(2), 11(2) na 22(2)] 
       _____________________________

  
Sehemu ya Kwanza: Maelezo ya ujazaji wa Dodoso 

(i) Dodoso hili litajazwa na kila mwanahisa, mjumbe wa bodi 
ya	 usimamizi,	 mkopeshaji	 binafsi	 au	 afisa	 mtendaji	 mkuu	 wa	
muombaji.

(ii)	 Majibu	yote	yanapaswa	kuchapwa	au	kuandika	kwa	herufi	kubwa.

(iii) Hakuna swali litakaloachwa bila kujibiwa, endapo swali halihusiki 
na muombaji, muombaji atandika “halihusiki”.

(iv) Ikiwa nafasi haitoshi, maelezo ya ziada yanaweza kutolewa 
kwenye kiambatisho na kubainisha muendelezo wa majibu kwa 
kutaja namba ya swali.

(v) Tarehe zote zinapaswa kuwa katika muundo ufuatao: Siku/ Mwezi/
Mwaka.

(vi) Tafadhali hakikisha majibu yote na taarifa ni sahihi na kweli. 
kushindwa kufanya hivyo ni kosa la jinai na itapelekea Benki 
kukataa	 maombi	 au	 kumuondolea	 sifa	 mkurugenzi	 au	 afisa	
mtendaji mkuu ambaye ameidhinishwa kwa taarifa za uongo na 
zisizo sahihi.

(vii) Nyaraka zifuatazo zitawasilishwa Benki kuhusina na kila 
mwanahisa anayependekezwa, mjumbe wa bodi ya usimamizi na 
afisa	mtendaji	 mkuu,	 au	mkopeshaji	 binafsi	 pamoja	 na	 nyaraka	
nyengine ambazo Benki itazihitaji-

(a) Nakala ya Kitambulisho cha Taifa au Kitambulisho cha Mzanzibari 
Mkaazi	au	kurasa	za	hati	ya	kusafiria	zenye	taarifa	binafsi.

31

(b) Picha mbili za paspoti zilizothibitishwa

(c) Taarifa za Mikopo kutoka katika chombo cha ubadilishanaji wa taarifa 
za mikopo  

Sehemu ya Pili: Taarifa Binafsi

1.  Jina la mtoa huduma wa huduma            
ndogo za fedha  

2. Jina la Ukoo
3. Jina la Kwanza
4. Jina la Kati
5. Jinsia
6. Una majina mengine yoyote 

unayotumia?
7. Tarehe ya Kuzaliwa
8. Mahali pa Kuzaliwa
9. Nafasi utakayohudumu  kwa mtoa 

huduma wa huduma ndogo za 
fedha  

10. Namba ya Kitambulisho cha Taifa 
na/au Kitambulisho cha Mzanzibari 
Mkaazi au Namba za Hati ya 
Kusafiria.	

    Ambatisha nakala zilizothibitishwa 
za kitambulisho cha Taifa au 
kitambulisho cha mzanzibari 
mkaazi	 au	 hati	 ya	 kusafiria	 yenye	
taarifa binafsi. 

   Namba ya 
Kitambulisho 
cha Taifa

Namba ya 
Kitambulisho cha 
Mpiga Kura

11. Anuani ya sasa ya Makazi na 
Kazini

Anuani ya Makazi Anuani ya Kazini
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31

(b) Picha mbili za paspoti zilizothibitishwa

(c) Taarifa za Mikopo kutoka katika chombo cha ubadilishanaji wa taarifa 
za mikopo  

Sehemu ya Pili: Taarifa Binafsi

1.  Jina la mtoa huduma wa huduma            
ndogo za fedha  

2. Jina la Ukoo
3. Jina la Kwanza
4. Jina la Kati
5. Jinsia
6. Una majina mengine yoyote 

unayotumia?
7. Tarehe ya Kuzaliwa
8. Mahali pa Kuzaliwa
9. Nafasi utakayohudumu  kwa mtoa 

huduma wa huduma ndogo za 
fedha  

10. Namba ya Kitambulisho cha Taifa 
na/au Kitambulisho cha Mzanzibari 
Mkaazi au Namba za Hati ya 
Kusafiria.	

    Ambatisha nakala zilizothibitishwa 
za kitambulisho cha Taifa au 
kitambulisho cha mzanzibari 
mkaazi	 au	 hati	 ya	 kusafiria	 yenye	
taarifa binafsi. 

   Namba ya 
Kitambulisho 
cha Taifa

Namba ya 
Kitambulisho cha 
Mpiga Kura

11. Anuani ya sasa ya Makazi na 
Kazini

Anuani ya Makazi Anuani ya Kazini
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Namba ya Kiwanja………… Jina la Taasisi…
Namba ya Kitali………… Namba ya Kitalu/Kiwanja.………
Namba ya Nyumba. ……... Namba ya Nyumba. ………………
Mtaa……………… Mtaa………………
Shehia……… Shehia………………
Anuani ya Posta………… Anuani ya Posta………….
Namba ya Simu. ……………… Namba ya Simu. ………………
Wilaya …………… Wilaya ……………
Mkoa……………… Mkoa……………………
Nchi………………… Nchi…………………
Barua Pepe: ……………… Barua Pepe: ………………

Sehemu ya Tatu: Sifa za Taaluma

12. Maelezo ya Sifa za Kitaaluma
Sifa Taasisi ya elimu / taasisi 

iliyotoa cheti
Mwaka

Sehemu ya Nne: Sifa za Kitaalam
13.  Maelezo ya kina ya utaalam (Mfano. CPA, TIOB, ACA, ACCA, ACIB 
nk…) 
Na ya uanachama Sifa za Kitaalam Mwaka 

Sehemu ya Tano: Historia ya Ajira

14.  Onyesha kazi yako ya sasa au ajira
Jina la mwajiri Wadhifa Tarehe Asilimia ya umiliki (kwa 

waliojiajiri tu)

Kama moja ya majibu ya maswali ya kuanzia namba 15 hadi 26 ni “Ndiyo”, 
tafadhali toa maelezo kamili katika karatasi nyingine ukionesha kwa usahihi 
namba ya swali ambayo maelezo hayo yanahusika. Tafadhali zingatia kwamba 
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Namba ya Kiwanja………… Jina la Taasisi…
Namba ya Kitali………… Namba ya Kitalu/Kiwanja.………
Namba ya Nyumba. ……... Namba ya Nyumba. ………………
Mtaa……………… Mtaa………………
Shehia……… Shehia………………
Anuani ya Posta………… Anuani ya Posta………….
Namba ya Simu. ……………… Namba ya Simu. ………………
Wilaya …………… Wilaya ……………
Mkoa……………… Mkoa……………………
Nchi………………… Nchi…………………
Barua Pepe: ……………… Barua Pepe: ………………

Sehemu ya Tatu: Sifa za Taaluma

12. Maelezo ya Sifa za Kitaaluma
Sifa Taasisi ya elimu / taasisi 

iliyotoa cheti
Mwaka

Sehemu ya Nne: Sifa za Kitaalam
13.  Maelezo ya kina ya utaalam (Mfano. CPA, TIOB, ACA, ACCA, ACIB 
nk…) 
Na ya uanachama Sifa za Kitaalam Mwaka 

Sehemu ya Tano: Historia ya Ajira

14.  Onyesha kazi yako ya sasa au ajira
Jina la mwajiri Wadhifa Tarehe Asilimia ya umiliki (kwa 

waliojiajiri tu)

Kama moja ya majibu ya maswali ya kuanzia namba 15 hadi 26 ni “Ndiyo”, 
tafadhali toa maelezo kamili katika karatasi nyingine ukionesha kwa usahihi 
namba ya swali ambayo maelezo hayo yanahusika. Tafadhali zingatia kwamba 
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hakuna ukomo wa muda wa kutoa maelezo ambayo unatakiwa kuyatoa. Taarifa 
yoyote inayohusu kupatikana na hatia na maelezo mengine lazima yatolewe.

15. Umewahi kuhusika katika shauri lolote la kisheria? 
Kama Ndiyo toa maelezo pamoja na hukumu yoyote.

Ndio  

Hapana
16.	Umewahi	wewe	 binafsi	 au	 kuwa	mkurugenzi,	 afisa	

mtendaji	 mkuu	 au	 afisa	 wa	 kampuni	 yoyote,	 ubia	
au taasisi ambayo haijasajiliwa na ambayo imewahi 
kuomba leseni ya kufanya biashara ya huduma ndogo 
za fedha au biashara inayofanana na hiyo kutoka kwa 
mamlaka nyingine (mfano. bima, fedha, mikopo ya 
nyumba, mikopo ya karadha, nk.), bila kujali kama 
maombi yalikubaliwa au kukataliwa. 

Ndio  

Hapana

17.	Umewahi	wewe	 binafsi	 au	 kuwa	mkurugenzi,	 afisa	
mtendaji	 mkuu	 au	 afisa	 wa	 kampuni	 yoyote,	 ubia	
au taasisi yoyote ambayo imewahi kuwa katika 
uchunguzi na Serikali, taasisi yoyote ya usimamizi au 
kitaalam. 

Ndio

Hapana 

18. Umewahi kuwa chini ya uchunguzi wa kinidhamu?  Ndio 
Hapana 

19. Je, umewahi kusimamishwa kazi au kutakiwa 
kujiuzulu	katika	ofisi	yoyote?

Ndiyo	□

Hapana	□
20.	Je,	 umewahi	 kufukuzwa	kazi	 katika	 ofisi	 yoyote	 au	

kuzuiliwa kufanya kazi za kitaalam?
21. Je, umewahi kuondolewa sifa ya kufanya kazi kama 

mkurugenzi wa kampuni, au kuwa katika uongozi au 
kushughulikia masuala ya kampuni, ubia au taasisi 
yoyote?

22. Je, umewahi kutangazwa na mahakama kuwa 
umefilisika,	au	kuingia	katika	majadiliano	na	wadai,	
au	 kwa	 sasa	 uko	 katika	 taratibu	 za	 ufilisi?	 Je,	 una	
taarifa zozote kuhusu shauri la kisheria linaloendelea 
kuhusiana na masuala hayo? 
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hakuna ukomo wa muda wa kutoa maelezo ambayo unatakiwa kuyatoa. Taarifa 
yoyote inayohusu kupatikana na hatia na maelezo mengine lazima yatolewe.

15. Umewahi kuhusika katika shauri lolote la kisheria? 
Kama Ndiyo toa maelezo pamoja na hukumu yoyote.

Ndio  

Hapana
16.	Umewahi	wewe	 binafsi	 au	 kuwa	mkurugenzi,	 afisa	

mtendaji	 mkuu	 au	 afisa	 wa	 kampuni	 yoyote,	 ubia	
au taasisi ambayo haijasajiliwa na ambayo imewahi 
kuomba leseni ya kufanya biashara ya huduma ndogo 
za fedha au biashara inayofanana na hiyo kutoka kwa 
mamlaka nyingine (mfano. bima, fedha, mikopo ya 
nyumba, mikopo ya karadha, nk.), bila kujali kama 
maombi yalikubaliwa au kukataliwa. 

Ndio  

Hapana

17.	Umewahi	wewe	 binafsi	 au	 kuwa	mkurugenzi,	 afisa	
mtendaji	 mkuu	 au	 afisa	 wa	 kampuni	 yoyote,	 ubia	
au taasisi yoyote ambayo imewahi kuwa katika 
uchunguzi na Serikali, taasisi yoyote ya usimamizi au 
kitaalam. 

Ndio

Hapana 

18. Umewahi kuwa chini ya uchunguzi wa kinidhamu?  Ndio 
Hapana 

19. Je, umewahi kusimamishwa kazi au kutakiwa 
kujiuzulu	katika	ofisi	yoyote?

Ndiyo	□

Hapana	□
20.	Je,	 umewahi	 kufukuzwa	kazi	 katika	 ofisi	 yoyote	 au	

kuzuiliwa kufanya kazi za kitaalam?
21. Je, umewahi kuondolewa sifa ya kufanya kazi kama 

mkurugenzi wa kampuni, au kuwa katika uongozi au 
kushughulikia masuala ya kampuni, ubia au taasisi 
yoyote?

22. Je, umewahi kutangazwa na mahakama kuwa 
umefilisika,	au	kuingia	katika	majadiliano	na	wadai,	
au	 kwa	 sasa	 uko	 katika	 taratibu	 za	 ufilisi?	 Je,	 una	
taarifa zozote kuhusu shauri la kisheria linaloendelea 
kuhusiana na masuala hayo? 
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23. Umewahi kama mkopaji kushindwa kulipa mkopo 
wa benki au taasisi ya fedha au taasisi yoyote ya 
ukopeshaji? 

24. Je, umewahi kushindwa kutimiza kulipa deni kwa 
muda unaotakiwa kama mdaiwa kwa mujibu wa amri 
ya mahakama? 

25. Kuna kampuni yoyote, ubia au taasisi yoyote ambayo 
umejihusisha	nayo	kama	mkurugenzi,	afisa	mtendaji	
mkuu	au	afisa	ambayo	imelazimika	kukoma	kisheria	
au imefanya makubaliano au taratibu na wadai au 
kuacha kufanya biashara pale ambapo wadai wake 
hawajalipwa au hawajalipwa madai yao yote?

26. Wakati wa kutekeleza majukumu yako, Je, unaweza 
kufanyia kazi maelekezo au maagizo ya mtu mwingine 
yeyote? 

 

TAMKO LA MWOMBAJI

Nathibitisha kwamba, maudhui ya dodoso hili ni ya kweli kwa kadri ya ufahamu 
na imani yangu. Nafahamu kwamba endapo taarifa zozote nilizowasilisha si za 
kweli, nitawajibika kwa kushtakiwa. 

Natamka kwamba kadri ninavyoendelea kuwa mmiliki, mkurugenzi au mtendaji 
mkuu wa taasisi, nitaijulisha Benki kuhusu mabadiliko yoyote, ambayo 
yanaathiri ukamilifu au usahihi wa taarifa zilizowasilishwa na mimi mapema 
iwezekanavyo, lakini kwa hali yoyote katika kipindi kisichozidi siku 21 kuanzia 
siku nilipoyafahamu mabadiliko hayo. Ninafahamu na ninaelewa maudhui ya 
tamko hili. Nina/sina* pingamizi la kuchukua kiapo hiki. Ninachukulia kiapo 
hiki kwamba kinaweza kutumiwa kunitia/kutonitia hatiani kutokana na dhamira 
yangu.
_____________________
SAHIHI YA MWOMBAJI

Ninathibitisha kwamba maelezo hapo juu yametolewa na mimi na kwamba 
muapaji anathibitisha kwamba ana ufahamu na uelewa wa maudhui ya maelezo 
haya. Maelezo haya yametolewa kwa kiapo mbele yangu na sahihi ya mtoa kiapo 
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imewekwa mbele yangu, mahali.............................................

Tarehe .............Mwezi  ...............Mwaka..........................

_____________________
KAMISHNA WA VIAPO

JINA KAMILI: _____________________________

ANWANI: _________________________________
* futa ambacho hakihusiki
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JADWELI LA NNE
___________________

LESENI YA KUENDESHA BIASHARA ZA 
HUDUMA NDOGO ZA FEDHA

[Chini ya kanuni ya 12(1)]
________________________

 

      

LESENI NAM.                            

BENKI KUU YA TANZANIA
LESENI YA KUENDESHA BIASHARA ZA HUDUMA 

NDOGO ZA FEDHA
Imetolewa chini ya kifungu cha 19(1) cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha 
Zanzibar, Nam. 9 ya 2023

LESENI hii imetolewa kwa……………………………………… (Jina la Mtoa 
huduma wa huduma ndogo za fedha) wa …………………………………………… 
(Anwani) na inaidhinisha taasisi husika kuendesha au kufanya biashara za 
huduma ndogo za fedha Zanzibar kama Taasisi ya Mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha Isiyopokea Amana Daraja la 2.
Leseni hii inatolewa kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha 
Zanzibar, Nam. 9 ya 2023 pamoja na masharti yaliyoainishwa katika barua yenye 
kumbukumbu Na…………………..………ya tarehe……………...................
Imetolewa leo tarehe ……………….………. 
mwaka……………………………..

_____________                                                                                     
GAVANA

     MUHURI
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JADWELI LA TANO
             

TAMKO LA CHANZO CHA MTAJI
[Chini ya kanuni ya 22(1)(a)]
________________________

Mimi, ………………………… mtu mzima mwenye akili timamu, ambaye ni 
mwanahisa/ mmiliki wa ……………………(Jina la mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha) ……………………….. wa anuani S.L.P …………..ninaeleza 
na nanitamka yafuatayo:

1. Kwamba, mimi ni mwanahisa/mmiliki wa ……………..….iliyosajiliwa 
kwa sheria za Zanzibar.

2. Kwamba, kwa nafasi ya kuwa mwanahisa au mmiliki natakiwa kuchangia 
kiasi cha Shilingi ……………….kama malipo ya hisa au mchango wa 
umiliki wa……………………………..(Jina la mtoa huduma wa huduma 
ndogo za fedha)

 
3. Kwamba, kwa kukidhi masharti ya leseni ya mtoa huduma wa huduma 

ndogo za fedha, natamka kwamba kiasi cha fedha kilicholipwa au 
kuchangiwa kwa namna ya hisa au mchango kimepatikana kutoka chanzo 
kilicho halali. 

4. Kwamba, chanzo/vyanzo vya fedha kilichotajwa chini ya aya ya 3 
inajumuisha yafuatayo: 

(a) ...........................................
 

(b) ..........................................
 

(c) .......................................... 

5. Kwamba, kwa madhumuni ya aya ya 4, naambatanisha kama uthibitisho 
wa chanzo cha fedha kwa ajili hiyo……………………(kwa mwombaji/
mmiliki wa kigeni). 
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UTHIBITISHO

Mimi ……………………………..nathibitisha na kutamka kwamba yote 
niliyoyaeleza kuanzia aya ya 1 hadi ya 5 ni kweli kwa kadri ya ufahamu na 
uelewa wangu.

_______________
                                 MTOA TAMKO

Imetamkwa hapa  …………………..
na …………………………………
ambaye ninamfahamu/ aliyetambulishwa        
kwangu na …………ambaye ninamfahamu   
mbele yangu leo tarehe……Mwezi ....20…..                   _____________
                                                    MTOA TAMKO
MBELE YANGU:____________________
 
JINA:  _____________________________
 
ANUANI: __________________________
  
CHEO: KAMISHNA WA VIAPO

 ZIMETIWA SAINI leo tarehe 20 Mei, 2025

(SAADA MKUYA SALUM)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS, FEDHA NA MIPANGO

ZANZIBAR
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